zalo-icon
phone-icon
26/12/2022 Nguyễn Xuân Huy

Quy định của pháp luật về uống rượu bia khi tham gia giao thông

Rate this post

Quy định của pháp luật về uống rượu bia khi tham gia giao thông như thế nào? Vi phạm nồng độ cồn bị phạt bao nhiêu? Hãy cùng Luật Thành Công tìm hiểu qua bài viết dưới đây.

Uống rượu bia khi tham gia giao thông phạt bao nhiêu?

Căn cứ Nghị định số 100/2019 / NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt như sau:

Trường hợp 1: Xử phạt người điều khiển ô tô, xe ô tô và các phương tiện tương tự vi phạm quy tắc giao thông đường bộ:

– Theo điểm c, khoản 6, nếu trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn không vượt quá 50 mg /100 ml máu hoặc không vượt quá 0,25 mg / 100 ml máu thì bị phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến đồng. 8.000.000 sẽ được áp dụng. Thở nhẹ. Ngoài ra, bạn sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 10 tháng đến 12 tháng theo quy định tại điểm e khoản 11 khoản 5.

 – Theo quy định tại Điều 5, khoản 8, điểm c, nếu trong máu hoặc hơi thở có cồn mà nồng độ cồn không vượt quá 50 mg đến 80 mg trên 100 ml máu hoặc từ 0,25 mg đến 0,4 mg trên 1 lít khí thở. Ngoài ra, bạn sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 16 đến 18 tháng theo quy định tại điểm g 11 Điều 5.

– Theo quy định tại điểm a Điều 5 khoản 10, nếu trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 mg / 100 ml máu hoặc 0,4 mg / người thì bị phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng. Hít thở không khí. Ngoài ra, bạn sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe trong thời hạn từ 22 tháng đến 24 tháng theo quy định tại Điều 6, 10 điểm g. Trường hợp 2, xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), xe mô tô, xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ.

– Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng nếu trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn không vượt quá 50 mg / 100 ml máu hoặc 0,25 mg / lít theo quy định tại Điều 6 điểm c khoản 6. Ngoài ra, bạn sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 10 tháng đến 12 tháng theo quy định tại điểm đ. Điều 6 Điều 10.

– Theo Điều 6, khoản 7, điểm c, nếu nồng độ cồn trong máu hoặc hơi thở không vượt quá 50 mg đến 80 mg trên 100 ml máu hoặc 0,25 mg đến 0,4 mg trên lít khí thở. Ngoài ra, bạn sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 16 tháng đến 18 tháng theo quy định tại Điều 6, Điểm e.

– Theo điểm e, khoản 8, nếu trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 mg / 100 ml máu hoặc 0,4 mg / người thì bị phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng. 1 lít khí thở. Ngoài ra, bạn sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe trong thời hạn từ 22 tháng đến 24 tháng theo quy định tại Điều 6, 10 điểm G.

Gây tai nạn khi say rượu, bia phạt như thế nào?

 Căn cứ theo quy định tại Điều 8 Luật Giao thông đường bộ năm 2008, đối với việc có nồng độ cồn trong máu khi điều khiển phương tiện giao thông là một trong những hành vi bị cấm. Cụ thể:

Các hành vi bị nghiêm cấm Điều khiển xe ô tô, máy kéo, xe mô tô trên đường cao tốc mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn Điều khiển xe mô tô, xe gắn máy mà trong máu có nồng độ cồn trên 50 miligam trên 100 mililít máu hoặc 0,25 miligam trên một lít hơi thở hàng không Cũng có Điều 260 Bộ luật Hình sự năm 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017, quy định về tội Vi phạm nội quy  tham gia xuất cảnh, về đường bộ như sau:

“2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

  1. b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định, có sử dụng chất ma túy hoặc chất kích thích mạnh khác;”

So sánh với những quy định trước đây, khi điều khiển xe trên đường mà trong máu có nồng độ cồn trên 50 miligam trên 100 mililít máu hoặc 0,25 miligam trên 1 lít khí thở thì người điều khiển xe va chạm với người tham gia giao thông. người tham gia giao thông  phải kiểm tra xem nồng độ cồn trong máu của những người trên có vượt quá giới hạn cho phép hay không. Nếu người tham gia giao thông vượt quá giới hạn mà gây ra tai nạn giao thông, hoặc người tham gia giao thông chưa vượt quá giới hạn luật định mà tỷ lệ hành hung mẹ bạn từ 61% trở lên thì gia đình người tham gia giao thông có thể làm đơn  khởi kiện người trên về hành vi vi phạm khi gia giao thông.

uống rượu bia khi tham gia giao thông
Quy định về uống rượu bia khi tham gia giao thông

Xử phạt người tham gia giao thông uống bia rượu?

Căn cứ tại Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về vấn đề xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định về mức độ khi vi phạm nồng độ cồn cụ thể:

  • Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng nếu trong máu hoặc hơi thở của người tham gia giao thông có nồng độ cồn nhưng chưa vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc chưa vượt quá 0,25 miligam/ 1 lít khí thở. Ngoài ra, người tham gia giao thông sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 10 đến 12 tháng.
  • Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng nếu trong máu hoặc hơi thở của người tham gia giao thông có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/ 1 lít khí thở. Ngoài ra,  người tham gia giao thông sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 16 tháng đến 18 tháng.
  • Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng nếu trong máu hoặc hơi thở của người tham gia giao thông có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/ 100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/ 1 lít khí thở. Ngoài ra,  người tham gia giao thông sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 22 tháng đến 24 tháng.

Căn cứ vào những quy định của pháp luật nêu trên, việc người tham gia giao thông có nồng độ cồn là phạm vi quy định của pháp luật về giao thông đường bộ, người tham gia giao thông sẽ bị phạt tiền và tước quyền sử dụng giấy phép lái xe, chứ không bị tịch thu phương tiên.

Tuy nhiên, cơ quan có thẩm quyền có quyền tạm giữ phương tiện giao thông theo quy định tại Điều 254 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định về Tạm giữ tang vật, phương tiện, giấy phép, chứng chỉ hành nghề theo thủ tục hành chính. Theo đó, việc cơ quan có thẩm quyền tạm giữ tang vật, phương tiện, giấy phép, chứng chỉ hành nghề theo thủ tục hành chính chỉ được áp dụng trong trường hợp thật cần thiết nhằm bảo đảm thi hành quyết định xử phạt theo quy địnhvà phải được chấm dứt ngay sau khi cơ quan có thẩm quyền xác minh được các tình tiết làm căn cứ quyết định xử phạt, hành vi vi phạm không còn gây nguy hiểm cho xã hội hoặc quyết định xử phạt được thi hành. Trường hợp  người tham gia giao thông được nộp tiền phạt nhiều lần thì sau khi nộp tiền phạt lần đầu thì người vi phạm được nhận lại tang vật, phương tiện bị tạm giữ.

Uống rượu say bị tai nạn có được bồi thường không?

Căn cứ điều 363 Bộ luật dân sự 2015 và Luật giao thông đường bộ 2008 quy định về Bồi thường thiệt hại trong trường hợp bên bị vi phạm có lỗi:

Trong trường hợp không tuân thủ các nghĩa vụ và một phần thiệt hại do bên bị thương gây ra, bên không tuân thủ chỉ phải bồi thường thiệt hại tương ứng với mức độ lỗi của mình, tức là có thể là bồi thường nếu chứng minh rằng mình có thiệt hại hay không phụ thuộc vào việc người tham gia giao thông có lỗi trong vụ tai nạn, nếu thiệt hại hoàn toàn do người tham gia giao thông gây ra thì người tham gia giao thông không được bồi thường. Người bị hại chỉ phải bồi thường phần thiệt hại tương ứng với mức độ lỗi của họ nên trong vụ tai nạn này phải tính đến lỗi của người tham gia giao thông.

Uống rượu say gây thiệt hại có phải bồi thường?

Căn cứ theo khoản 1 Điều 596 BLDS năm 2015 quy định về vấn đề bồi thường thiệt hại do người dùng chất kích thích gây ra như sau: “Người do uống rượu hoặc do dùng chất kích thích khác mà lâm vào tình trạng mất khả năng nhận thức và làm chủ được hành vi của mình, gây thiệt hại cho người khác thì phải bồi thường”.

Trường hợp cố ý dùng rượu, bia, chất kích thích khác làm  người khác mất ý thức, mất khả năng điều khiển hành vi, gây thiệt hại thì người bị thương phải bồi thường. uống rượu hoặc sử dụng các chất kích thích khác, lâm vào tình trạng mất khả năng nhận thức, điều khiển hành vi và do đó gây nguy hại cho người khác, nói chung phải bồi thường .Vì trước khi uống rượu,  người này phải nhận thức được điều đó. Nhận thức được hậu quả của việc say rượu Bất kể hành vi phạm tội là cố ý hay vô ý, việc uống rượu làm mất khả năng nhận thức và thực hiện hành vi gây tổn hại cho người khác thì phải bồi thường. Lúc này, người gây thiệt hại  phải bồi thường về tài sản, sức khỏe, tính mạng …

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

goingay
0963.766.477
goingay
1900 633 710