zalo-icon
phone-icon
14/01/2023 Hồ Đặng Lâu

Đánh bài ngày tết có bị phạt không? Hình thức xử phạt đối với hành vi đánh bài ngày Tết

Vào những dịp lễ tết, mọi người thường sum họp, quây quần bên gia đình, bạn bè cùng nhau đón tết và tổ chức những cuộc vui chơi để giải tỏa áp lực sau một năm làm việc. Đánh bài ngày tết là một trong những hình thức vui chơi được khá nhiều người lựa chọn trong dịp lễ tết. Một trò chơi mà mọi người có thể tham gia và được mọi người khá yêu thích là đánh bài ngày tết. Vậy đánh bài ngày tết có bị phạt không, hình thức xử phạt được áp dụng như thế nào? Sau đây hãy cùng Luật Thành Công cùng nhau giải đáp những thắc mắc này nhé.

Đánh bài ngày tết có bị phạt không?

Đánh bài là hoạt động giải trí phổ biến dịp Tết. Hiện nay hình thức đánh bài được mọi người biết đến khá là rộng rãi, dưới nhiều hình thức khác nhau từ online đến offline. Trong ngày tết nếu có hành vi đánh bài mà ăn thua bằng tiền hoặc bằng tài sản khác thì có thể bị xử phạt vi phạm hành chính, thậm chí bị truy cứu trách nhiệm hình sự đối việc đánh bài ngày tết.

Tùy vào hình thức đánh bài, tính chất vụ việc cũng như mức độ thiệt hại mà hành vi đánh bài ngày tết có thể bị xử lý hành chính hoặc hình sự. Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP, quy định cụ thể về hành vi đánh bạc trái phép. Khung phạt tối đa cho hành vi đánh bài mục đích ăn thua bằng tiền hoặc hiện vật là 2.000.000 đồng.

Bên cạnh bị xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi đánh bài trong dịp Tết, thì ăn thua bằng tiền còn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc và có thể bị phạt đến 07 năm tù được quy định chi tiết tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015.

Đánh bài ngày tết có bị phạt không
Đánh bài ngày tết có bị phạt không

Tội tổ chức đánh bạc được quy định như thế nào?

Người chơi đánh bài, có hành vi đánh bài với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật bị phạt theo quy định trên. Ngoài ra người tổ chức đánh bài cũng sẽ bị phạt thêm quy định như sau

Căn cứ pháp lý của hành vi tổ chức đánh bài: Điều 322 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi bổ sung 2017).

Khung hình phạt đối với hành vi tổ chức: Tối đa 10 năm tù. Ngoài hình thức phạt tù người tổ chức đánh bạc còn phụ thuộc vào quy mô và mức tiền cá độ có thể bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Chủ thể bị xử lý khi có hành vi tổ chức đánh bài: Người từ đủ 16 tuổi trở lên và có đầy đủ năng lực trách nhiệm hình sự.

Khách thể bị ảnh hưởng bởi hành vi tổ chức đánh bài: Xâm phạm trật tự quản lý hành chính nhà nước, làm ảnh hưởng đến an ninh trật tự xã hội.

Hành vi vi phạm: Tổ chức đánh bài là hành vi rủ rê, lôi kéo, chuẩn bị công cụ phương tiện để cho hành vi đánh bài diễn ra để thu lợi bất chính với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật.

Ngoài ra việc xử phạt hành chính đối với hành vi tổ chức đánh bài được quy định tại Khoản 4 Điều 28 NĐ 144/2021/NĐ-CP: Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

Tết đánh bài bao nhiêu thì bị phạt hành chính?

Hành vi đánh bài ngày tết vì mục đích hơn thua bằng tiền hoặc hiện vật là một trong những hành vi đánh bài trái phép bị xử phạt theo quy định của pháp luật.

Căn cứ Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 quy định về việc xử lý hình sự đối với hành vi đánh bài quy định cụ thể như sau:

Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Theo quy định trên có thể thấy đánh bài ngày tết bằng tiền hoặc hiện vật có giá trị từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng thì sẽ bị phạt hành chính. Ngoài ra người có hành vi đánh bài ngày tết có giá trị dưới 5.000.000 đồng vẫn bị phạt hành chính khi người này đã từng bị xử phạt hành chính hoặc được quy định tại Điều 322 của Bộ luật Hình sự 2015.

Xử phạt hành vi đánh bài ngày tết
Xử phạt hành vi đánh bài ngày tết

Đánh bài ăn tiền ngày tết có đi tù không?

Tội đánh bài ngày tết được quy định tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017 quy định về mức hình phạt tù. Tùy vào mức độ nghiêm trọng, tính chất của hành vi đánh bài cũng như quy mô tổ chức đối với việc đánh bài ngày tết mà có thể bị xử lý phạt cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù:

– Phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm quy mô đánh bài có giá trị từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm

-Phạt tù từ 3 năm đến 7 năm, nếu hành vi đánh bài ngày tết có tính chất chuyên nguyệt, quy mô đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên; Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;Tái phạm nguy hiểm.

Trách nhiệm của Công an trong phòng ngừa chống tội phạm được quy định như thế nào?

Cơ quan Công an, Tòa án, Viện kiểm sát và các cơ quan hữu quan khác là những cơ quan nhà nước có trách nhiệm trong việc phòng ngừa chống tội phạm, đảm bảo an ninh trật tự cho xã hội. Được quy định cụ thể tại Điều 4 Bộ luật hình sự năm 2015.

     Theo quy định tại Điều 4 Bộ luật hình sự năm 2015 thì các Cơ quan Công an; Viện kiểm sát nhân dân; Tòa án nhân dân và các cơ quan hữu quan khác là những cơ quan trực tiếp đấu tranh phòng chống tội phạm, đảm bảo an ninh trật tự, xử lý tội phạm. Các cơ quan này có trách nhiệm trong việc đấu tranh phòng chống tội phạm, đảm bảo cuộc sống cho người dân.

Cơ quan Công an; Tòa án; Viện kiểm sát; Tòa án và các cơ quan hữu quan khác trực tiếp tham gia vào quá trình tố tụng tụng theo quy định của Bộ luật Tố tụng Hình sự để đấu tranh phòng chống tội phạm. Bộ luật Tố tụng hình sự đã quy định rõ ràng, cũng như phân quyền hạn cho các cơ quan. Mỗi cơ quan sẽ có một chức năng khác nhau trng việc phòng chống tội phạt.

     Theo đó khi một hành vi phạm tội xảy ra Cơ quan Công an sẽ trực tiếp làm việc với các đối tượng có hành vi gây ảnh hưởng đến an ninh trật tự, cơ quan này sẽ phải ngăn chặn hành vi này tiếp tục diễn ra và ngăn nó hoặc hạn chế nó ảnh hưởng đến mọi người xung quanh. Sau khi ngăn chặn được hành vi tiếp tục diễn ra cơ quan công an mới tiến hành điều ra cũng như bàn giao cho các cơ quan có thẩm quyền xử lý tiếp tục.

Trên đây là bài viết phân tích về việc Đánh bài ngày tết. Luật Thành Công đã cung cấp các cơ sở pháp lý, cũng như phân tích vào chi tiết các trường hợp bị xử lý nếu có hành vi vi phạm diễn ra. Để biết thêm chi tiết hãy liên hệ với chúng tôi để được giải đáp các thắc mắc. Luật Thành công – Sức mạnh của pháp luật, Sức mạnh của công lý.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

goingay
0963.766.477
goingay
1900 633 710